Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

PortalHomeSearchLatest imagesRegisterLog in
May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  
CalendarCalendar
Top posters
MinKuVip1607
Cac anh chi giup em voi Vote_lcapCac anh chi giup em voi Voting_barCac anh chi giup em voi Vote_rcap 
ngocthinhlam
Cac anh chi giup em voi Vote_lcapCac anh chi giup em voi Voting_barCac anh chi giup em voi Vote_rcap 
blackhorse
quangdung90
hung2309
SmallPig
Chip1991
[T] lAdY
cobedanhgiaybata
avenk
Latest topics
» Nhan giup don, lo cho an o cho nguoi moi qua Brisbane.
Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeby X6PTH Wed Jul 31, 2013 3:50 pm

» help me, please!
Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeby X6PTH Wed Jul 31, 2013 3:21 pm

» Tìm nhà ở tại Nathan
Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeby vinhphung Fri Feb 08, 2013 9:06 am

» Help me!!Hỏi về ngành Applied Finance của Master of Commerce!!!
Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeby m_hang274 Tue Oct 16, 2012 11:56 am

» may anh chi oi giup em voi!!!
Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeby Nguyen Minh Tri Mon Dec 19, 2011 5:57 pm

» Can tim phong
Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeby mygod24283 Mon Dec 19, 2011 5:20 am

» Ed Hardy Belt;Levis Jeans discount on eshop816.com
Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeby gtt4388 Fri Oct 21, 2011 7:04 am

» Police Sunglasses;LV Handbag discount on eshop816.com
Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeby gtt4388 Fri Oct 21, 2011 7:04 am

Search

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Cac anh chi giup em voi

Go down 
ngocthinhlam
ach_xi
honghai87
7 posters
AuthorMessage
honghai87

Number of posts : 2

Cac anh chi giup em voi Empty
PostSubject: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeThu Oct 30, 2008 7:38 pm

Các anh chị thân mến! Em là mem mới trong diễn đàn có một số vấn đề khó khăn mong anh chị có thể giúp em được không?

Em rất mừng vì thấy được diễn đàn của sinh viên VN ở griffith, em rất lo vì tại chỗ trung tâm du học của em tư vấn và làm hồ sơ cho em rất ít học sinh đi bang này, tháng 1 này là em qua bên đó nhưng vẫn còn nghi ngại một số vấn đề sau:

1 - Em sẽ học anh văn ở Nathan 6 tháng nhưng rồi sẽ học lên chương trình chính quy ở Gold Coast và Nathan (tùy em lựa chọn rồi trung tâm tư vấn sẽ giúp em) nhưng em không biết GC hay Nathan sẽ tốt hơn (về việc kiếm việc làm, học hành, ăn ở), anh chị có thể giúp em không? pray

2 - Nếu em chuyển đi, thì cái "công cuộc chuyển dời" có khó khăn không? Vì nếu em chuyển từ NT sang GC thì trung tâm tư vấn sẽ không giúp em mà em phải tự thân vận động.

3 - Em thấy anh blackhorse và chị cobedanhgiaybata có nói về chi phí nhà ở là khoảng 120$/tuần nếu ở ký túc xá (em lên trang web của trường coi và thấy rất hoành tráng) nhưng đó là chi phí khi đã share phòng chưa? Nếu ở ký túc xá là có share phòng hay không hay thuê ở ngoài mới được share?

4 - Thêm nữa, cho em hỏi, công việc part time có thể tìm thấy ở Úc dễ dàng không? Và thông thường là việc gì? Lương khỏang bao nhiêu? Nếu vừa học vừa làm như vậy (4 tiếng 1 ngày) thì liệu mình có thể theo kịp chương trình học hay không? Tại chương trình toàn tiếng Anh đã khó rồi, còn là Đại Học nữa, hix hix, không giống Việt Nam Sad

5 - Em wa đó rồi sẽ mua laptop, không biết có khó khăn gì không anh chị?

6 - Ở Nathan có bạn VN nhiều không anh chị? Em sợ bị người nước ngoài ... bắt nạt? Crying or Very sad

6 - Một vấn đề bên lề nữa thôi ạ. Em có rất nhiều phim DVD (khoảng 100 mấy đĩa phim) liệu em có thể đem theo không? Có bị hải quan ... lấy lại không? Adore

Em xin cám ơn các anh chị giúp em nhiều lắm
Back to top Go down
ach_xi

ach_xi

Number of posts : 73

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeFri Oct 31, 2008 9:36 am

trời... mang chi nhìu dvd vậy afraid Down trên mạng thíu gì... ack ack.
Back to top Go down
ngocthinhlam

ngocthinhlam

Number of posts : 406

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeSat Nov 01, 2008 1:29 am

XIn chào honghai87
1 Theo như mình bít thì bên Nathan chi phí sống rẻ hon Gold Coast
2 Việc chuyển nhà từ Nathan tới Gold Coast cũng nhanh thui, đi bằng train confused
3 Sharehouse bên nì giá vào khoàng 110-130/tuần,1 mính 1 phòng nhé bạn
4 Việc làm thì mình o rõ, moi nguoi thườg tự tìm viec wa web để apply job, đọc báo tìm việc, hoặc là đi gặp các shop, thấy chỗ nào dán bảng là xin làm lun. Lương vào khoảng 8-10/giờ.
5 Mua laptop bên nì cũng ok, o có jì khó khắn.
6 Nathan thì Việt Nam nhiều vô đối, khỏi lo sợ chi hết
7: cái này mình o bit rỏ, hôm mình wa đây, đem có 20 đĩa dvd mà chót lọt.
cuối cùng: Chào mừng bạn chuẩn bị wa Brisbane học clap
Back to top Go down
The Wind

Number of posts : 28

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeSat Nov 01, 2008 5:08 am

Chào honghai

Mình đại diện trả lời mấy câu hỏi của bạn hen ^_^

1. Giữa Nathan và GC thì nhìn chung Nathan (hay nói chung là Brisbane) dễ sinh sống hơn về mặt kiếm chỗ ở, đi lại, và việc làm. GC thì xe bus rất bất tiện, việc làm tương đối xa và cơ hội ít, nhưng nếu kiếm được thì lương trung bình cao hơn Brisbane. Chỗ ở cũng khó kiếm và mắc hơn chút. Nhưng nếu bạn phải đi GC thì đừng lo, ở đó cũng có rất nhiều bạn VN.

2. Việc "dời đô" xuống GC cũng không khó khăn lắm nếu hành trang của bạn gọn nhẹ. Tuy hơi vất vả chút vì phải đi nhiều bus và train nhưng chỉ 1 chuyến đi là xong. Thời gian học anh văn 6 tháng ở Brisbane cũng đủ để bạn làm quen rồi đó.

3. Ở KTX Nathan giá thấp nhất, trung bình, của 1 tuần là $120. Mình nói trung bình là vì bạn phải đóng trước trọn gói cho cả học kỳ, bao gồm tiền trọ, application, và tiền bond, cho nên nếu bạn ở lâu dài thì chia ra mới được 120/tuần đó. Nếu em tính chuyện ở KTX thì phải đăng ký sớm, vì KTX bao giờ cũng đông, thường phải vô danh sách chờ.

4. Việc làm thì cũng không khó, nhưng còn tùy khả năng và sự may mắn của mỗi người. Việc làm thêm part-time ở Úc đối với sv VN thì chỉ có 3 điều kiện quan trọng: kinh nghiệm, tiếng anh, và quan hệ. Lương thì như ngocthinhlam đã nói, khoảng $8-10/giờ, nếu làm cho chủ người Việt. Chủ người Úc hoặc môi trường lớn hơn thì lương cao hơn nhiều, nhưng rất khó vô được, tùy vào 3 điều kiện trên của bạn. Nếu bạn học anh văn thì hơi khó đi làm vì giờ giấc hạn chế, nhưng vẫn có thể làm được buổi tối. 4h/ngày là khá nhiều đó bạn, bạn có làm được 4h/ngày hay không là còn tùy thời gian cho việc học và cả việc chủ cho bạn làm bao nhiêu giờ nữa.

5. Laptop mình thấy bạn nên mua ở Úc sẽ tiện hơn: chất lượng đảm bảo, bảo hành tại Úc, nhẹ ký khi đi máy bay. Chỉ có cái bất tiện là không có cơ hội cài đặt nhiều phần mềm (nếu ở VN thì có thể mua đĩa lậu về cài thoải mái).

6. Nathan có rất nhiều sv VN, khoảng 80-100, nên bạn đừng lo. Từ từ rồi sẽ quen thôi mà ^_^ .

7. Mình thành thật khuyên bạn không nên đem DVD phim nhiều như vậy. Nếu là phim VN hay các loại phim bộ khác không phải của Mỹ thì không sao. Nhưng nếu là phim lẻ của Mỹ, phim chiếu rạp và đã hoặc chưa ra DVD, thì mình khuyên bạn một số điều sau:
- Đừng đem cả bìa có in hình của phim.
- Đừng đem những hộp đĩa vuông theo, mà hãy bỏ tất cả vào chung 1 hộp tròn (bundle). Việc này vừa gọn nhẹ cho hành lý vừa nhìn giống đĩa riêng tư chứ không phải phim sao chép lậu.
- Hạn chế tối đa số lượng.
- Tuyệt đối không đem phim Mỹ chưa công chiếu và chưa chính thức xuất bản DVD.

Hy vọng có thể giúp được bạn ít nhiều.

Chào và hẹn gặp lại ở Brisbane vào tháng 1 ^_^ .
Back to top Go down
honghai87

Number of posts : 2

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeSun Nov 02, 2008 3:17 pm

Woa, em mừng ghê lun, có các anh chị giúp em, em cũng bớt lo phần nào òy, cái vụ đĩa: tại vì em có nhiều phim lắm, bỏ ở lại thì uổng, muốn đem theo để coi lúc rảnh rỗi í mà, chứ không có gì thì lại mắc công đi ở ngoài shopping nữa, hix hix. Hi, em just kidding thôi ạ cám ơn các anh chị nhiều lắm.

À em thấy anh/chị ngocthinhlam (em nhìn tên không bít kiu là anh hay chị, cho em sorry nhe) có nói về vụ sharehouse, đó là sao hen anh chị? Chứ KTX nghe the wind nói zậy chắc thua rồi, mắc wá, hix hix. Sharehouse đó thì nhà có ... big như nhà ở VN ko?

Ngoài ra, cái vụ học anh văn í, nó sao zậy hen anh chị? có giống như học anh văn ở VN ko? Em cũng đang học IELTS ở VUS, em cứ đắn đo mãi, em đang ráng lấy 6.5 để khỏi phải học av í.

Em cám ơn anh chị giúp em và mong anh chị bỏ wa nếu em lôi thôi wá nhé!
Back to top Go down
ngocthinhlam

ngocthinhlam

Number of posts : 406

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeMon Nov 03, 2008 9:54 am

sorry, SOnHai87 goi mình bằng gọi ban dc rui nha.Share house là mình đi thuê 1 phòng mà ở, giống như thuê phòng trọ vậy.phòng cũng lớn lắm. Bạn có thể nhờ IDP gioi thiệu sharehouse cho bạn đó.
ah, bạn hoc jì mà lấy anh van 6.5 lận vậy? học master àh?nếu bạn hoc barchelor thì 6.5,còn diploma thì 5.5. Mà hoc diploma xong chuyển wa năm 2 của barchelor thì tiết kiệm dc nhìu thoi gian hoc anh van lam.
còn về việc hoc anh van thì chủ yếu là hoc chung với china, korean và tụi Janpan.Chủ yếu là tự luyện ở nhà, và ra đường nói chuyện với nguoi nước ngoài thui.
Back to top Go down
quangdung90

quangdung90

Number of posts : 159

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeMon Nov 03, 2008 2:22 pm

120$ em nghĩ là ổn đó. Hiện giờ kiếm mỏi mắt mà chỉ lèo tèo vài chỗ giá dưới 120$. Nhưng còn tùy thuộc vào nơi ở và đồ dùng tiện nghi trong nhà. Phòng lớn thì giá lớn, phòng bé giá bé Very Happy
Back to top Go down
n798tran

n798tran

Number of posts : 55

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeMon Nov 17, 2008 4:13 am

dien thoai nokia 5610 mang wa do xai dc ko moi nguoi
Back to top Go down
MinKuVip1607

MinKuVip1607

Number of posts : 488

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitimeMon Nov 17, 2008 7:30 am

xai` dc. he^t''..die^n thoai nao` cha dung` dc...wan trong la` cai' sim thoi..sang day mua sim lap vao`..xai vo^ tu*... Very Happy
Back to top Go down
Sponsored content

PostSubject: Re: Cac anh chi giup em voi   Cac anh chi giup em voi I_icon_minitime

Back to top Go down

Cac anh chi giup em voi
Back to top 
Page 1 of 1
 Similar topics
-
» Nhan giup don, lo cho an o cho nguoi moi qua Brisbane.
» new boy can giup do
» giup' em voi!!!!
» Cac pac giup em 1 so thac mac